VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TÍN PHÁT Hotline: 0971733965 - Email: luatsutinphat@gmail.com
0971733965
CÔNG LÝ
Câu hỏi: Tôi là đương sự ở nước ngoài ủy quyền cho người khác đại diện tham gia tố tụng tại phiên tòa sơ thẩm thì ngưới đó có được đại diện cho đương sự ở nước ngoài kháng cáo hay không? Trường hợp có người đại diện ủy quyền tham gia phiên tòa thì tòa án

Trả lời:

- Mục IV Giải đáp số 01/GĐ-TANDTC hướng dẫn tại khoản 3 Điều 272 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định người kháng cáo là cá nhân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự nếu không tự mình kháng cáo được thì có thể ủy quyền cho người khác đại diện cho mình kháng cáo. Như trường hợp này đương sự ở nước ngoài ủy quyền hợp pháp cho người đại diện tham gia tố tụng tại phiên tòa sơ thẩm thì người được ủy quyền có quyền kháng cáo đối với bản án, quyết định của tòa cấp sơ thẩm nhưng nếu văn bản ủy quyền có nội dung ghi ủy quyền cho người đại diện được kháng cáo.

- Nếu có người đại diện tại Việt Nam tham gia phiên tòa sơ thẩm thì theo quy định tại khoản 2 Điều 269; điểm e khoản 1 Điều 474 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 thì tòa án phải giao hoặc gửi bản án cho người được đại diện cho đương sự ở nước ngoài mà không phải tống đạt bản án cho đương sự ở nước ngoài.

Thông tin liên lạc để Luật sư phụ trách Văn phòng luật sư tư vấn:

        - Website: www.luatsutinphat.vn

        - E-mail: luatsutinphat@gmail.com

        - Hotline: 0971 73 3965

KINH DOANH VÀ PHÁP LUẬTBỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘIYOUTUBETẠP CHÍ ĐIỆN TỬ LIÊN ĐOÀN LUẬT SƯ VIỆT NAMĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINHVIỆN KIỂM SÁT NHÂN DÂN TỐI CAOTÒA ÁN NHÂN DÂN TỐI CAOTỔNG CỤC THUẾTỔNG CỤC THI HÀNH ÁNBỘ TƯ PHÁPSỞ TƯ PHÁP THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINHSỞ KẾ HOẠCH ĐẦU TƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH (ĐKKD)SỞ KẾ HOẠCH ĐẦU TƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH (THỦ TỤC HÀNH CHÍNH)TÒA ÁN NHÂN DÂN TỈNH TÂY NINHBÁO CÔNG LYCHÍNH PHỦTẠP CHÍ CỘNG SẢNBỘ KẾ HOẠCH VÀ ĐẦU TƯ
Copyrights © 2019 VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TÍN PHÁT. All rights reserved.
  • Online: 9
  • Thống kê tuần: 22
  • Tổng truy cập: 74334
Hotline: 0971733965
Chỉ đường Zalo Zalo: 0971733965 SMS: 0971733965

Văn phòng luật sư uy tín TPHCM

Luật sư giỏi